BÁO GIÁ CÁC SẢN PHẨM VIỄN THÔNG Đóng
 

Cách phân biệt converter quang Singlemode và multimode
18 Tháng Giêng 2014 :: 10:14 SA :: 3434 Views :: 0 Comments

 
Với khoảng cách giữa 2 điểm cần kết nối  nhỏ hơn 2km thì nên dùng cáp quang multimode, nếu khoảng cách lớn hơn 2km thì dùng cáp singlemode
 Hiện nay có hai loại cáp quang thông dụng là cáp quang singlemode và cáp quang multimode vì vậy cũng có 2 loại converter quang bộ chuyển đổi quang điện tương ứng với từng loại cáp quang này. Dùng cáp quang singlemode hay multimode đều đó phụ thuộc vào yêu cầu của thực tế, cụ thể ở đây là khoảng cách.
Với khoảng cách giữa 2 điểm cần kết nối  nhỏ hơn 2km thì nên dùng cáp quang multimode, nếu khoảng cách lớn hơn 2km thì dùng cáp singlemode
          Thiết bị / module truyền dẫn tín hiệu quang
  Transceiver = Transmitter + Receiver
  Chế độ hoạt động: Multimode/ Single mode
  Bước sóng: 850/ 1300/ 1550 nm
  Đầu nối (connector): SC/LC
  Công suất phát:
-          dBm (Decibel milliwatt) = 10 log (Power (mW) / 1 (mW))
-          0 dBm=1mW
 Độ nhạy thu:
-          Light required for receiver to operate correctly
có thể dùng thiết bị singlemode với cáp multimode hoặc dùng thiết bị multimode với cáp singlemode hay không?
  Dùng thiết bị singlemode với cáp multimodeà OK
  Dùng thiêt bị multimode với cáp singlemode à No

Dùng thiết bị quang multimode với cáp quang singlemode và ngược lại

Nên chọn converter quang bộ chuyển đổi nào? Có cần phải mua thiết bị xuất xứ G7 hay không?
   Converter quang là một thiết bị thông dụng như switch/hub trong mạng nội bộ, converter quang được hàng loạt với cả lô ngàn cái, với 6 năm kinh nghiệm cung cấp thiết bị quang chúng tôi nhận thấy rằng chất lượng của converter quang khá đồng đều, xác suất lỗi rất thấp (được cho là 0.3/1000) , với những thiết bị thông dụng như thế này thì việc yêu cầu một sản phẩm từ G7 là một sự lãnh phí không cần thiết. Tuy nhiên nếu khách hàng cần một converter quang bộ chuyển đổi quang điện để dùng trong những môi trường công nghiệp đặc thù như nhà máy, xí nghiệp hoặc đặt trong những tủ ngoài trời (outdoor cabinet) ... những nơi có điều kiện môi trường, khí hậu khắc nghiệt thì nên quan tâm đến dòng converter quang công nghiệp chứ không phải những dòng converter quang dân dụng (thông dụng). Mặc dù vậy cũng cần lưu ý một số điểm khi chọn mua converter quang bộ chuyển đổi quang điện:

    Chọn mua thiết bị  từ nhà cung cấp chuyên về  thiết bị và vật tư phụ kiện mạng cáp quang, điều này sẽ có lợi cho khách hàng  trong vấn đề hậu mãi  vì công ty chuyên cung cấp thường xuyên có thiết bị để cho khách hàng mượn khi thiết bị có sự cố và dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt.
    Là công ty có nhiều năm kinh nghiệm trong việc cung cấp thiết bị  và tư vấn thiết kế mạng cáp quang

 Với những phân tích như trên
 Hai thiết bị khác bước sóng có thể hoạt động với nhau ?
—  Multi mode: 850 nm
—  Single Mode:
1300 nm: 40 km
1550 nm: 80 km
      Khác bước sóng:
1300 <-> 1310: OK
1300 <-> 1550: No
Công thức tính khoảng cách khi dùng thiết bị quang   
n  Multi Mode
[(Công suất phát- độ nhạy thu) - 5(Safety Buffer) dBm]   ÷ suy hao dB/km = ____km
n  Single Mode
[(Công suất phát- độ nhạy thu) - 9(Safety Buffer) dBm]   ÷ suy hao dB/km = ____ km
Suy hao trên cáp:
-           0.4 dB/km ở bước sóng 1310nm
-           0.25 dB/km ở bước sóng 1550nm
n  Ví dụ: Cáp quang Single-mode
–      Công suất phát tối thiểu: -10 dBm
–     Độ nhạy thu tối thiểu: -33 dBm
–     Bước sóng λ=1310nm:
      => Suy hao tối đa = 0.4 dB/km
–     Safety Buffer= 9
Theo công thức: [-10 dBm (công suất phát tối thiểu)- -33 dBm (đô nhạy thu tối thiểu)
 - 9(Safety Buffer) dBm] ÷ 0.4 dB/km(suy hao/km) = -10dBm - (-33dBm) - 9dBm ÷ 0.4dB/km = 35 (km)
Vậy thiết bị quang này chạy được khoảng cách tối đa là 35km.
Công ty Tuấn Linh chuyên phân phối thiết bị quang: converter quang, bộ chuyển đổi quang điện, modem quang, sfp module và các vật tư phụ kiện quang như: cáp quang, ODF, măng sông quang...
Với kinh nghiệm trên 6 năm cung cấp giải pháp và thiết bị viễn thông chuyên nghiệp cho các viễn thông tỉnh thành phố (VNPT tỉnh thành) và các khách hàng là các ngân hàng, khu công nghiệp, toà nhà văn phòng... nên chúng tôi luôn mang đến cho khách hàng những giải pháp tối ưu phù hợp với nhu cầu và kinh phí của khách hàng.
 
Comments
Hiện tại không có lời bình nào!
  Đăng lời bình

Trong phần này bạn có thể đăng lời bình





Gửi lời bình   Huỷ Bỏ


Copyright by WWW.TUANLINH.NET.VN | Thỏa Thuận Dịch Vụ | Bảo Vệ Thông Tin 22 Tháng Chín 2017   Đăng Ký  Đăng Nhập
Được cung cấp bởi: Eportal « Thiet ke website mien phi »